



JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI



RISALA YA MWENYEKITI WA TUME HURU YA TAIFA YA
UCHAGUZI MHE. JAJI (RUFAA) JACOBS C.M. MWAMBEGELE
KUHUSU UCHAGUZI MDOGO WA UBUNGE KATIKA JIMBO LA
PERAMIHO NA UDIWANI KATIKA KATA YA SHIWINGA
UTAKAOFANYIKA TAREHE 26 FEBRUARI, 2026

Ndugu Wananchi;

Kwa kuzingatia masharti ya kifungu cha 49(1)(b), (2) na (4), 61(1), 68(2) na 106(2) vya Sheria ya Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani, Sura ya 343, kesho tarehe 26 Februari, 2026, kutakuwa na uchaguzi mdogo wa ubunge katika Jimbo la Peramiho Halmashauri ya Wilaya ya Songea, Mkoa wa Ruvuma na Udiwani katika Kata ya Shiwinga, Halmashauri ya Wilaya ya Mbozi, Mkoa wa Songwe.

Ndugu Wananchi;

Kwa uchaguzi mdogo wa ubunge Jimbo la Peramiho kuna vyama vya siasa 15 vilivyosimamisha wagombea 15. Aidha, kwa upande wa uchaguzi mdogo wa udiwani katika Kata ya Shiwinga Halmashauri ya Wilaya ya Mbozi jumla ya vyama vya siasa nane (08) vimesimamisha jumla ya wagombea nane (08).

Kwa niaba ya Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi, navipongeza vyama vilivyoshiriki na wagombea waliojitokeza kushiriki katika chaguzi hizo mbili ndogo.

Aidha, jumla ya Wapiga Kura **127,632** walioandikishwa katika Daftari la Kudumu la Wapiga Kura watashiriki katika uchaguzi huo, ambapo kati



yao wapiga kura 120,780 ni wa jimbo la Peramiho na wapiga kura 6,852 wapo katika kata ya shiwinga.

Jumla ya vituo 373 vya Kupigia Kura vitatumika, ambapo vituo 354 vipo jimbo la Peramiho na vituo 19 vipo katika kata ya Shiwinga Halmashauri ya Wilaya ya Mbozi.

Ndugu wananchi,

Kwa kuzingatia masharti ya kifungu cha 77(1) cha Sheria ya Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani, Sura ya 343 kikisomwa pamoja na kanuni ya 40 ya Kanuni za Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani za Mwaka 2025, Vyama vya Siasa vinavyoshiriki uchaguzi vinayo haki ya kuweka mawakala wa upigaji kura, kuhesabu na kujumlisha kura.

Kwa kuzingatia masharti ya kanuni ya 40 (6) ya Kanuni za Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani za Mwaka 2025, tarehe 19 Februari, 2026 Mawakala wa vyama vya siasa walioorodheshwa na vyama husika walikula kiapo cha kutunza siri na hivyo, watakuwa na haki ya kuwepo katika vituo vya kupigia kura, kuhesabu na kujumlisha kura.

Napenda kutumia fursa hii, kuviasa vya vya siasa vyenye mawakala, kuwahimiza mawakala wao kuzingatia sheria na kanuni katika utekelezaji wa majukumu ya uwakala ili kuepuka migongano na watendaji wa Tume katika vituo vya kupiga, kuhesabu na kujumlisha kura.

Ndugu Wananchi;

Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi inavikumbusha vyama vya siasa, wagombea, mawakala, wapiga kura na wananchi wote kwa ujumla kuzingatia mambo yafuatayo: -



- i. Mpiga Kura, anatakiwa kwenda katika kituo alichojiandikisha na kadi yake ya mpiga kura siku ya uchaguzi.
- ii. Wapiga Kura watakoruhusiwa kupiga kura ni wale walioandikishwa katika Daftari la Kudumu la Wapiga Kura.
- iii. Mpiga kura awapo kituoni, anatakiwa kutoa kipaumbele kwa wapiga kura wenye mahitaji maalumu kama vile wazee, wagonjwa, watu wenye ulemavu, wajawazito na akina mama wenye watoto wachanga watakaokuwa nao kituoni.
- iv. Watu wenye mahitaji maalumu wanaruhusiwa kwenda kituoni na wasaidizi wao.
- v. Vituo vitafunguliwa saa 01:00 asubuhi na kufungwa saa 10:00 jioni. Ifikapo muda wa kufunga kituo saa 10:00 kamili jioni, kama wapiga kura bado wapo kwenye mistari, mlinzi wa kituo atasimama nyuma ya mtu wa mwisho na zoezi la upigaji kura litaendelea hadi wapiga kura walio kwenye mistari watakapomalizika. Mpiga kura atakayefika zaidi ya muda wa kufunga kituo hataruhusiwa kupiga kura.
- vi. Baada ya kumaliza kupiga kura, mpiga kura anatakiwa kuondoka eneo la kituo cha kupigia kura; na
- vii. Mpiga kura awapo kituoni, anatakiwa kufuata maelekezo yote atakayopewa na karani mwongozaji wapiga kura.

Ndugu Wananchi;

Kwa kuzingatia masharti ya kifungu cha 4, 14(2), 19(3), 84(3)(a) na (b) na 164 vya Sheria ya Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani, Sura ya 343, vikisomwa pamoja na kifungu cha 26 cha Sheria ya Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 292, Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi, ilitoa



maelekezo ya kisera katika Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2025 kwa wapiga kura kama ifuatavyo:

- i. Kwa mpiga kura asiye na picha katika Daftari la Kudumu la Wapiga Kura lakini ana kadi ya Mpiga Kura yenye taarifa binafsi zilizomo katika Daftari la Kudumu la Wapiga Kura, **ARUHUSIWE KUPIGA KURA;**
- ii. Kwa mpiga kura ambaye ana kadi yenye namba ya mpiga kura inayotofautiana na namba ya mpiga kura iliyomo katika Daftari la Kudumu la Wapiga Kura lakini taarifa nyingine zote ikiwemo picha na majina yaliyopo katika Daftari la Kudumu la Wapiga kura ni sawa kama ilivyo katika kadi ya mpiga kura aliyonayo; **ARUHUSIWE KUPIGA KURA;**
- iii. Kwa mpiga kura ambaye ameandikishwa katika Daftari la Kudumu la Wapiga Kura na taarifa zake zipo katika Daftari la Kudumu la Wapiga Kura lililopo katika kituo husika, lakini amepoteza kadi yake au kadi yake imeharibika, **ARUHUSIWE KUPIGA KURA** kwa kutumia mojawapo ya vitambulisho vituatavyo:
 - a) Kitambulisho cha Taifa (NIDA);
 - b) Leseni ya udereva; au
 - c) Pasi ya kusafiria (Passport)

Lakini kwa sharti kwamba, majina yake yaliyopo katika kitambulisho atakachowasilisha mpiga kura, ni lazima yafanane na majina yote kama yalivyo katika Daftari la Kudumu la Wapiga Kura.



- iv. Kwa mpiga kura ambaye ana kadi ya kupigia kura lakini taarifa zake hazipo katika Daftari la Kudumu la Wapiga Kura **ASIRUHUSIWE KUPIGA KURA.**

Nawakumbusha nyote, kuzingatia maelekezo haya ya kisera.

Ndugu wananchi;

Mwisho, Tume inatoa rai kwa wapiga kura kwenye maeneo yenye uchaguzi, kujitokeza kwa wingi kwenye vituo vya kupigia kura hapo kesho, ili kuwachagua viongozi wanaowataka.

Imetolewa leo tarehe 25 Februari, 2026; na



Jaji (Rufaa) Jacobs C.M. Mwambegele

MWENYEKITI

TUME HURU YA TAIFA YA UCHAGUZI

